Home » vietnamnet » Thừa kế gần chục tỷ đồng, tôi phải đóng những loại thuế gì?

Thừa kế gần chục tỷ đồng, tôi phải đóng những loại thuế gì?

Bố mẹ tôi trước khi mất để lại di chúc chung, thống nhất chia đều tài sản cho 2 chị em tôi gồm: 1 mảnh đất trị giá 6 tỷ, 2 căn hộ chung cư trị giá 2 tỷ/căn cùng 6 tỷ tiền mặt.

Xin hỏi chị em tôi có phải đóng thuế khi nhận tài sản thừa kế không? Bao gồm những loại thuế gì?

Luật sư tư vấn:

Theo Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi bổ sung năm 2014 các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm: thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

Thừa kế gần chục tỷ đồng, tôi phải đóng những loại thuế gì?
Ảnh minh họa

Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP quy định về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ gồm: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Do đó, bố mẹ bạn mất chị em bạn là người được hưởng thừa kế theo di chúc thì khi nhận thừa kế chị em bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ [email protected] (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Những khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân

Những khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ theo các khoản 9, 10, 15 điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (được sửa đổi, bổ sung năm 2012 và năm 2014) thì các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công sau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

laodong